×
Báo Điện tử Tuổi trẻ Thủ đô
Báo Điện tử Tuổi trẻ Thủ đô
X
X

Đóng bảo hiểm 6 tháng có được hưởng trợ cấp thai sản

Tư vấn pháp luật | Thứ sáu, 08/04/2016 05:09 (GMT+7)
Đóng bảo hiểm 6 tháng có được hưởng trợ cấp thai sản

Em đi làm ở công ty từ tháng 7/2013, đến 1/2014 công ty mới đóng bảo hiểm xã hội cho. Cuối tháng 6/2014 em sinh, vậy em có được hưởng chế độ thai sản?

Em đi làm ở công ty từ tháng 7/2013, đến 1/2014 công ty mới đóng bảo hiểm xã hội cho. Cuối tháng 6/2014 em sinh, vậy em có được hưởng chế độ thai sản?


Và nếu có thì em được trợ cấp thai sản như thế nào? Mức lương em đăng ký tham gia bảo hiểm là 2.700.000 đồng/tháng. (Phượng)

Trả lời:

Chào bạn,

Câu hỏi của bạn không nêu rõ loại hợp đồng mà công ty giao kết với bạn từ tháng 7/2013 đến tháng 12/2013, do đó không xác định được quyền và trách nhiệm của bạn về bảo hiểm xã hội.

Theo quy định tại Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội thì điều kiện hưởng chế độ thai sản được xác định như sau:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Khoản 2 Điều 14 Nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định: Trường hợp người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội nghỉ việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 4 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 31, 32, 34 và khoản 1 Điều 35 Luật Bảo hiểm xã hội.

Như vậy, nếu bạn không xin nghỉ việc trước thời điểm sinh con thì bạn đáp ứng đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Với mức lương bạn đăng ký tham gia bảo hiểm là 2.700.000 đ/tháng, bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản sau:

- Trợ cấp một lần khi sinh con (Theo quy định tại Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội): Được trợ cấp một lần bằng 02 tháng lương tối thiểu chung (1.150.000 đồng x 2 = 2.300.000 đồng) cho mỗi con.

- Chế độ thai sản (Theo quy định tại Điều 35 Luật Bảo hiểm xã hội): Mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc. Trong trường hợp lương đóng bảo hiểm xã hội của bạn là 2.700.000 đồng trong 06 tháng trước khi nghỉ, thì mức hưởng sẽ là: 2.700.000 x 6 = 16.200.000 đồng.

- Nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản (Theo quy định tại Điều 37 Luật Bảo hiểm xã hội): Trong trường hợp sau thời gian hưởng chế độ thai sản mà sức khỏe còn yếu thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ 5 đến 10 ngày trong một năm. Mức hưởng một ngày bằng 25% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ tại gia đình; bằng 40% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ tại cơ sở tập trung.

Chuyên viên pháp lý Phương Mai
Bộ Tư pháp


http://doisong.vnexpress.net
Báo Điện tử Tuổi trẻ Thủ đô
Báo Điện tử Tuổi trẻ Thủ đô
BÌNH LUẬN
Bắt giữ lái xe taxi dùng tiền âm phủ lừa đảo khách nước ngoài
TTTĐ - Tại công an quận Hoàn Kiếm, lái xe taxi Trần Văn Phong thừa nhận đã lợi dụng việc bất đồng ngôn ngữ và việc khách du lịch nước...
Hôm nay (01/7), 9 luật có hiệu lực
TTTĐ - Từ 1/7, 9 luật sẽ có hiệu lực thi hành bao gồm: Luật Trách nhiệm bồi thường của Nhà nước; Luật Chuyển giao công nghệ; Luật Thủy...