Thứ bảy 28/05/2022 04:30 Hotline: 0929242424 Email: [email protected] congan.hanoi.gov.vn

Thu hết tiền lì xì Tết của con sẽ bị phạt đến 30 triệu đồng: Hiểu đúng để dạy con

Tư vấn pháp luật -
In bài viết

TTTĐ - Mấy hôm nay, nhiều cha mẹ xôn xao với tin bị phạt 30 triệu đồng nếu thu hết tiền lì xì Tết của con. Nhiều ý kiến khác nhau được đưa ra. Nhiều người cho rằng quy định thiếu thực tế, xúi trẻ con tiêu tiền? Thực tế quy định này cụ thể ra sao, có “nối giáo cho con trẻ” hay không?

Gần Tết giới trẻ đổ xô săn tiền lì xì “độc lạ” Lì xì Tết 2021 bắt trend “hút” giới trẻ Người trẻ háo hức với lì xì đầu năm

Đúng là theo khoản 1, Điều 58, Nghị định 144/2021/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh trật tự an toàn xã hội có hiệu lực áp dụng kể từ ngày 1/1/2022, có quy định người nào có hành vi chiếm đoạt tài sản riêng của thành viên trong gia đình sẽ bị phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 30 triệu đồng.

Như vậy, có thể hiểu rằng, chỉ khi có hành vi “chiếm đoạt tài sản riêng” của thành viên trong gia đình (cha, mẹ, vợ, chồng, con đẻ, con nuôi, anh, chị, em…) thì mới bị phạt tiền từ 20 - 30 triệu đồng.

Điều này đồng nghĩa với việc nếu ba mẹ lấy hết tài sản riêng của con thì sẽ bị phạt với mức nêu trên. Sở dĩ thông tin này gây sốt với nhiều cha mẹ vì mức phạt tiền quá lớn. Bởi trước đây, mức phạt với lỗi này chỉ từ 500.000 đồng đến 1 triệu đồng theo khoản 2, Điều 56, Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

Thu hết tiền lì xì Tết của con sẽ bị phạt đến 30 triệu đồng: Hiểu đúng để dạy con

Chúng ta vẫn biết là mỗi năm đến dịp Tết Nguyên đán, trẻ con thường được người lớn lì xì, ít hay nhiều không quan trọng nhưng nó mang ý nghĩa may mắn và gửi gắm những lời chúc tốt đẹp. Mặc dù vậy, có nhiều gia đình “chơi sang” lì xì trẻ con nhiều tiền nên thành ra tổng số tiền lì xì có thể lên đến vài chục triệu hay thậm chí vài trăm triệu đồng.

Về nguyên tắc, đó là tài sản riêng của con. Khi con chưa đủ 15 tuổi thì cha mẹ có nhiệm vụ giữ hộ để giúp con chi ra các khoản cho việc sinh hoạt, học hành, ăn uống, vui chơi… Còn khi con từ 15 tuổi trở lên có thể bảo quản tài sản của mình được thì hoàn toàn có thể thực hiện quyền đó. Lưu ý, khi con từ đủ 9 tuổi trở lên khi dùng tiền lì xì của con, cha mẹ cần phải xem xét đến nguyện vọng của con. Việc của cha mẹ chỉ là giữ hộ để tiêu xài các khoản hợp lý cho con, không được sử dụng sai mục đích.

Vì vậy, rất hiếm có trường hợp nào cha mẹ giữ tiền lì xì của con để chiếm đoạt tài sản riêng như điều luật trên đề cập. Do đó, không phải mọi trường hợp cha mẹ thu hết tiền lì xì Tết của con mà bị phạt tới 30 triệu đồng đâu.

Cha mẹ cần đọc hiểu đúng để có ứng xử phù hợp khi con có thắc mắc về vấn đề này. Hơn nữa, cha mẹ có thể dạy con các bài học về quản lý tài chính ngay từ khi còn nhỏ tuổi, chi tiêu đúng cách và hợp lý, để con hiểu rằng phải làm việc vất vả mới có được nhiều tiền và có thể chỉ con cách nuôi heo tiết kiệm.

Những điều này sẽ là hành trang vững chắc cho con sau này có cuộc sống tự lập.

Con được giữ tiền lì xì từ 15 tuổi trở lên

Theo Điều 76 Luật Hôn nhân và Gia đình. Việc quản lý tài sản riêng (tiền lì xì của con) được quy định như sau:

Con từ đủ 15 tuổi trở lên được tự mình hoặc nhờ cha, mẹ giữ tiền lì xì.

Con dưới 15 tuổi sẽ do cha mẹ giữ tiền mừng tuổi. Khi còn đủ 15 tuổi trở lên, cha mẹ có thể đưa lại cho con; hoặc có thể sử dụng vì lợi ích của con. Tuy nhiên, nếu con từ đủ 09 tuổi trở lên thì khi sử dụng tiền lì xì của con. Cha mẹ phải xem xét nguyện vọng của con.

Con từ 15 - dưới 18 tuổi được tự giữ và sử dụng tiền lì xì của mình.

Như vậy, tùy vào độ tuổi của con để xem xét con có được giữ tiền lì xì của mình hay không.

Hoa Thành
Tin liên quan
Cùng chuyên mục
Cần truy tận “gốc rễ tín dụng đen”, khủng bố đòi nợ thuê

Cần truy tận “gốc rễ tín dụng đen”, khủng bố đòi nợ thuê

TTTĐ - Thông tin vụ việc Công an TP Hà Nội phối hợp với Cục Cảnh sát hình sự (Bộ Công an) vừa triệt phát đường dây “tín dụng đen” cho vay lãi nặng, tổ chức đòi nợ thuê đang được dư luận hoan nghênh, theo dõi. Bên cạnh việc nêu lên bức xúc về hành vi khủng bố đòi nợ thuê, nhiều người bày tỏ mong muốn cơ quan công an phá tận “gốc rễ” vấn nạn “tín dụng đen”.
Tin khác
[Xem thêm]
Vụ rơi thang máy khiến hai công nhân tử vong được giải quyết thế nào?

Vụ rơi thang máy khiến hai công nhân tử vong được giải quyết thế nào?

TTTĐ - Vụ tai nạn rơi thang máy khiến hai công nhân tử vong tại số 12, ngõ 523 phố Kim Mã (phường Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội), đang được dư luận quan tâm, theo dõi. Nhiều người đặt câu hỏi trách nhiệm pháp lý của các bên liên quan; Việc đền bù cho gia đình các nạn nhân sẽ được giải quyết như thế nào?.
Đối tượng cướp ngân hàng bất thành sẽ phải đối diện khung hình phạt nào?

Đối tượng cướp ngân hàng bất thành sẽ phải đối diện khung hình phạt nào?

TTTĐ - Chiều 11/5, tại phòng giao dịch của một chi nhánh ngân hàng ở Hải Phòng đã xảy ra vụ việc đối tượng bịt mặt, dùng súng đe doạ cướp tài sản nhưng chưa cướp được tiền đã phải tháo chạy. Qua theo dõi vụ việc, nhiều người đặt câu hỏi đối tượng sẽ đối diện với khung hình phạt nào khi thực hiện hành vi cướp ngân hàng nhưng bất thành?
Trẻ mới lớn tụ tập thành băng cướp: Có trách nhiệm của gia đình và xã hội

Trẻ mới lớn tụ tập thành băng cướp: Có trách nhiệm của gia đình và xã hội

TTTĐ - Những ngày qua dư luận xôn xao về thông tin Công an TP Hà Nội bắt giữ nhóm cướp nhí (thanh thiếu niên mới lớn) gây ra các vụ cướp xe máy trong đêm hết sức manh động. Qua theo dõi vụ việc, chuyên gia pháp lý cho rằng để các em biến thành những tên cướp, có trách nhiệm của gia đình và chính quyền địa phương.
Vụ người phụ nữ bám cửa ô tô: Tài xế điều khiển xe Mazda CX-5 sẽ bị xử lý thế nào?

Vụ người phụ nữ bám cửa ô tô: Tài xế điều khiển xe Mazda CX-5 sẽ bị xử lý thế nào?

TTTĐ - Dư luận đang xôn xao về hình ảnh clip, một người phụ nữ cố gắng bám, kéo, mở cửa bên phụ chiếc Mazda CX-5 biển kiểm soát 89A… nhưng tài xế điều khiển xế hộp vẫn cho xe tiếp tục chạy, mặc người phụ nữ bám víu vào cánh cửa xe rồi ngã xuống đường. Qua theo dõi clip sự việc, các chuyên gia pháp lý nhận định, hành vi của người điều khiển ô tô có dấu hiệu tội Giết người.
Nam thanh niên sát hại người phụ nữ ở Cầu Giấy có thể đối diện mức án tử hình

Nam thanh niên sát hại người phụ nữ ở Cầu Giấy có thể đối diện mức án tử hình

TTTĐ - Những ngày qua dư luận rúng động về vụ việc một phụ nữ khoảng 35 tuổi bị sát hại bằng dao ở nhà trọ. Chỉ sau 12 giờ phá án, nghi phạm đã bị lực lượng công an bắt khi đang lẩn trốn ở Quảng Bình. Dưới góc độ pháp lý, luật sư cho rằng, vì lòng tham, sự ích kỷ và hành vi tàn độc, hung thủ của vụ án có thể phải trả giá đắt, cao nhất lên đến khung hình phạt tử hình.
Người mẹ vứt bỏ con mới đẻ phải đối diện với mức án nào?

Người mẹ vứt bỏ con mới đẻ phải đối diện với mức án nào?

TTTĐ - Liên quan đến vụ việc V.T.T (19 tuổi, quê huyện Phong Thổ, tỉnh Lai Châu) có dấu hiệu của tội "Vứt bỏ con mới đẻ", quy định tại Điều 124 Bộ luật Hình sự, Tiến sỹ, luật sư Đặng Văn Cường, Trưởng Văn phòng Luật sư Chính Pháp đã có những chia sẻ về mức án người phụ nữ này phải đối diện.
Nghi phạm sát hại chủ shop quần áo ở Bắc Giang có thể đối diện án tử hình

Nghi phạm sát hại chủ shop quần áo ở Bắc Giang có thể đối diện án tử hình

TTTĐ - Qua theo dõi vụ việc cô gái trẻ, chủ shop quần áo ở Bắc Giang bị sát hại dã man, chuyên gia pháp lý cho rằng nghi phạm đã thể hiện sự côn đồ, hung hãn, chỉ vì mâu thuẫn nhỏ mà dùng dao chém nhiều nhát vào các vùng trọng yếu khiến nạn nhân tử vong. Hành vi này đã cấu thành tội giết người.
Vụ nam sinh để lại thư tuyệt mệnh: Chia sẻ hình ảnh cá nhân gây tổn hại người khác là vi phạm pháp luật

Vụ nam sinh để lại thư tuyệt mệnh: Chia sẻ hình ảnh cá nhân gây tổn hại người khác là vi phạm pháp luật

TTTĐ - Sự việc nam sinh lớp 10 để lại thư tuyệt mệnh rồi gieo mình từ tầng 28 xuống đất tử vong để lại bao nỗi xót xa và cũng là hồi chuông cảnh báo đối với các bậc phụ huynh khi giáo dục con cái. Hình ảnh clip sự việc lan truyền trên mạng xã hội khiến dư luận không khỏi băn khoăn đặt câu hỏi việc chia sẻ như vậy có mang tính giáo dục, có xâm phạm hình ảnh, đời tư của người khác?
Xem phiên bản di động